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Matarajio ya maendeleo ya Uganda ni 
kubadilika kutoka “Wakulima hadi Nchi ya 
Kisasa na Mafanikio ndani ya miaka 30”. 
Dira hiyo inatekelezwa kupitia mipango ya 
maendeleo ya taifa. Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa (NDP) umetungwa kama mwongozo wa 
maendeleo ya nchi na mabadiliko ya kijamii na 
kiuchumi kwa muda maalum. Dira ya Uganda 
ya miaka 30 inajumuisha Mipango sita ya 
Maendeleo ya Kitaifa ya miaka 5.

Mpango wa sasa wa Maendeleo wa Kitaifa 
wa Uganda ni wa tatu katika mfululizo wa 
mipango ulioanza mwaka 2010/11, na utaanza 
2020/21 hadi 2024/25. Lengo la NDPIII, kama 
inavyojulikana kawaida, ni kuinua kipato 
cha kaya na kuboresha ubora wa maisha 
ya Waganda, inayoendeshwa na ukuaji wa 
viwanda.

Baadhi ya masomo makuu kutoka kwa NDPs 
zilizopita yalizingatiwa wakati wa kuandaa 
NDPIII. Hizi ni pamoja na hitaji la:

ll Kuongeza uwekezaji katika sekta za uzalishaji 
wa uchumi.

ll Kusawazisha matumizi ya kijamii na 
miundombinu Kupitia upya nafasi ya serikali 
katika. mchakato wa maendeleo Kutatua tatizo 
la fidia ya ardhi.

ll kutengeneza kazi zinazofaa na zenye ujuzi 
ipasavyo.

Usuli1
ll Kuileta serikali karibu na wananchi ili 

kuboresha mwitikio wa mahitaji yao ya 
maendeleo.

ll Kutambua na kutumia vyanzo mbadala vya 
mapato, na

ll Kuwa na mipango kamili zaidi, bajeti na 
utekelezaji

ll NDPIII inatofautiana na watangulizi wake - 
NDPI na NDPII - haswa kwa kuhama kuelekea 
mfumo wa kiprogramu wa maendeleo ambao 
unatambua uhusiano wa sekta mbalimbali, 
jukumu lililoongezeka la serikali katika 
kuelekeza maendeleo badala ya kutegemea 
zaidi soko, msisitizo kwa wanadamu. mtaji (au 
watu) na maendeleo ya miundombinu. NPIII 
pia ina sifa ya:

ll Mbinu ya kikanda ya kupanga na kutekeleza 
ambapo mikoa mbalimbali imetengwa kwa 
ajili ya uzalishaji wa baadhi ya bidhaa kama 
njia ya kuboresha tija ya shamba na uongezaji 
thamani (Area-Based Commodity Planning).

ll Mkakati wa maendeleo wa ngazi ya chini 
kwenda juu uliowekwa katika ngazi ya parokia 
- Modeli ya Maendeleo ya Parokia (PDM)-
ambayo inalenga kuwasaidia watu katika ngazi 
hii kuongeza mapato ya kaya zao na kujiunga 
na uchumi wa fedha.

ll Ujumuishaji wa haki za binadamu katika 
mchakato wa kupanga na utekelezaji.

Inalenga kujumuisha na kupanua mafanikio ya 
NDPI na NDPII ambayo ni pamoja na:

ll Amani iendelee nchi nzima
ll Kuongezeka maradufu kwa ukubwa wa uchumi
ll Ukuaji wa mauzo ya nje
ll Miundombinu iliyoboreshwa
ll Kuongezeka kwa matumizi ya huduma za afya 

na elimu.
ll Wakati huo huo, NDPIII inatafuta kukabiliana 

na changamoto zilizojitokeza kama vile:

UGX trilioni 411.681

Gharama ya mipango  
iliyopangwa ya NDPIII
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ll Idadi kubwa ya watu bado wanaishi mkono 
kwa mdomo

ll Kiwango cha juu cha ukuaji wa watu
ll Gharama kubwa ya umeme
ll Gharama kubwa ya mtaji
ll Ufisadi
ll Mapato yasiyotosha kugharamia utoaji wa 

huduma
ll Elimu ya ubora duni na mzigo mkubwa wa 

magonjwa pamoja na utendaji duni wa vituo 
vya afya.

2.1 Lengo

Lengo la NDPIII ni “Kuongezeka kwa mapato 
ya kaya na Kuboresha ubora wa maisha ya 
Waganda.”

2.2 Malengo ya kimkakati

1.	 Imarisha ongezeko la thamani katika fursa 
muhimu za ukuaji.

2.	 Kuimarisha uwezo wa sekta binafsi ili 
kukuza ukuaji na kutengeneza ajira.

3.	 Kudumisha na kuongeza uwezo wa 
uzalishaji.

4.	 Kuongeza tija na ustawi wa jamii wa watu.
5.	 Kuimarisha nafasi ya serikali katika 

kuongoza na kuwezesha maendeleo.

Mwelekeo Mkakati: 
Uganda Ina Elekea 
Wapi?

2

2.3 Matokeo muhimu ya maendeleo

ll Kuongezeka kwa mapato ya kaya
ll Kuboresha ubora wa maisha kwa Waganda
ll Maendeleo ya viwanda kwa kuzingatia kilimo 

na madini
ll Kuongezeka kwa utalii
ll Kuongezeka kwa matumizi ya huduma 

za teknolojia ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA).

ll Ukuaji wa uwiano wa ardhi yenye hati miliki
ll Kuendelea kukua kwa sekta binafsi
ll Uimarishaji na ongezeko la akiba ya 

miundombinu yenye tija
ll Kuboresha tija ya kazi
ll Kuimarika kwa utoaji wa huduma za jamii 

Kwa utekelezaji wa NDPIII, inatarajiwa kuwa 
viwango vya umaskini vitashuka; 

NDPIII iliundwa kwa mashauriano ya kina na 
wadau mbalimbali, ikiwa ni pamoja na serikali, 
sekta binafsi, mashirika ya kiraia, mashirika ya 
kidini, wasomi na washirika wa maendeleo.

Gharama ya jumla ya kufadhili programu za 
NDPIII inakadiriwa kuwa UGX trilioni 411.681. 
Kati ya hizo asilimia 67.3 zitatoka kwa hazina ya 
serikali huku asilimia 32.7 itachangiwa na sekta 
ya kibinafsi.

NATIONAL DEVELOPMENT PLAN III2020/21 – 2024/25KISWAHILLI
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Kutakuwa na ongezeko la mchango wa viwanda 
kwenye pato la taifa (GDP); sekta ya kilimo 
itafurahia viwango vya juu vya ukuaji; ukosefu 
wa ajira kwa vijana utapungua; bidhaa zaidi za 
ongezeko la thamani zitasafirishwa nje ya nchi; 
na kutakuwa na kupungua kwa idadi ya familia 
kulingana na kilimo cha kujikimu.

2.4 Miradi ya msingi

Baadhi ya miradi 69 ya msingi chini ya NDPIII 
itajumuisha yafuatayo:

ll Kiwanda cha mbolea

ll Uanzishwaji wa mifumo ya umwagiliaji

ll Kuongeza ufikiaji wa mitambo ya bei nafuu 
katika ngazi ya kaunti ndogo

ll Ukuzaji wa mnyororo wa thamani wa kahawa

ll Maendeleo ya mnyororo wa thamani ya chai

ll Kiwanda cha kuunganisha trekta

ll Mpango wa mkusanyiko wa magari

ll Usagaji wa nguo

ll Sekta ya chuma

ll Kiwanda cha kusafisha mafuta cha Hoima

ll Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki

ll Barabara za utalii

ll Barabara za biashara za mikoa

ll Barabara kuu ya Kampala-Jinja Express

ll Bandari ya Ndani ya Bukasa

ll Uboreshaji wa huduma za feri

ll Reli ya Standard Gauge

ll Mtaji wa Benki ya Maendeleo ya Uganda 
(UDB), Shirika la Maendeleo la Uganda (UDC),

ll Uganda National Oil Company (NOC) na

ll Uganda Telecoms (UTL).

ll Ujenzi wa masoko ya nje ya mipakani

ll Hesabu kamili ya ardhi

ll Mfumo wa pamoja wa IT

ll Msimbo wa Posta wa Kitaifa na Kushughulikia 
Mifumo ya Taarifa za Kijiografia

ll Makazi yenye msongamano wa juu wa Eneo la 
Metropolitan la Kampala

ll Kituo cha ubora wa huduma za moyo na 
mishipa

ll Vituo viwili vya oncology vya kikanda

ll Maendeleo ya mbuga za viwandani

ll Ufufuaji wa vyama vya ushirika

ll Mbuga nne za sayansi na teknolojia

ll Teknolojia na incubators ya biashara 40

ll Mpango wa Huduma ya Taifa

2.5 programu za NDPIII

1.	 Kilimo-Industrialization

2.	 Maendeleo ya Madini

3.	 Maendeleo Endelevu ya Rasilimali za 
Petroli

4.	 Maendeleo ya Utalii

5.	 Maliasili, mazingira, Hali ya Hewa

6.	 Mabadiliko, Ardhi na Maji

7.	 Maendeleo ya Sekta Binafsi 7. 
Utengenezaji

8.	 Usafiri Jumuishi, Miundombinu na 
Huduma

9.	 Maendeleo ya Nishati Endelevu

10.	 Mabadiliko ya Kidijitali

11.	 Ukuaji Endelevu wa Miji na Makazi

12.	 Maendeleo ya Mtaji wa Watu

13.	 Ubunifu, Maendeleo ya Teknolojia na

14.	 Uhamisho

15.	 Uhamasishaji na Mtazamo wa Jamii

16.	 Badilika

17.	 Utawala na Usalama

18.	 Mabadiliko ya Sekta ya Umma

19.	 Maendeleo ya Mkoa

20.	 Utawala wa Haki

21.	 Sheria, Uangalizi na Uwakilishi

22.	 Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo
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Programu ya Kilimo-
Viwanda

Tulipo

Ukuaji wa sekta ya kilimo umefikia wastani 
wa asilimia 3.4 kwa mwaka katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita lakini unapungua kufikia 
asilimia 6 iliyopangwa chini ya malengo ya Dira 
ya 2040 na NDPII. Sekta hii bado inategemea 
kwa kiasi kikubwa hali ya hewa na sehemu 
kubwa ya nguvu kazi sio rasmi, na hivyo 
kusababisha tija ndogo.

3

Tunapotaka kuwa

ll Kuongezeka kwa biashara na ushindani wa 
uzalishaji wa kilimo na usindikaji wa mazao 
ya kilimo.
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Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuongeza uzalishaji wa kilimo na tija.

ll Boresha utunzaji na uhifadhi baada ya 
kuvuna.

ll Kuboresha usindikaji wa mazao ya kilimo na 
kuongeza thamani.

ll Kuongeza upatikanaji wa soko na ushindani 
wa mazao ya kilimo ndani namasoko ya 
kimataifa.

ll Kuongeza uhamasishaji na ufikiaji sawa na 
matumizi ya fedha za kilimo.

ll Kuimarisha uratibu wa kitaasisi kwa ajili ya 
kuboresha utoaji wa huduma.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuongeza jumla ya thamani ya mauzo ya nje 
ya bidhaa za kilimo zilizosindikwa - kahawa, 
chai, samaki, maziwa, nyama na mahindi (na 
bidhaa zake).

ll Kupunguza uagizaji wa nafaka, mafuta na

ll bidhaa za sukari kutoka USD931 milioni hadi 
USD 500 milioni.

ll Kuongeza ukuaji wa sekta.

ll Kuongeza tija ya kazi katika mnyororo wa 
thamani wa viwanda vya kilimo.

ll Kuongeza idadi ya ajira zinazotolewa kwa 
kila

ll mwaka katika sekta ya kilimo na 180,000.

180,000
Makadirio ya ongezeko la kila 
mwaka la idadi ya ajira katika  

sekta ya kilimo

ll Kupunguza asilimia ya kaya zinazotegemea 
kilimo cha kujikimu kutoka 68.9% hadi 55%.

ll Kuongeza idadi ya kaya ambazo zina 
chakula cha kutosha kutoka 60% hadi 90%.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kuendeleza na kutekeleza viwango vya 
utoaji huduma.

ll Sawazisha jukumu la uratibu wa Operesheni 
Uundaji Utajiri katika mifumo ya serikali na 
uihalalishe.

ll Kuhakikisha kwamba kile kinachofundishwa 
katika taasisi za elimu ya juu kinapitishwa na 
wakulima.

ll Kuhuisha stakabadhi ghalani na mifumo ya 
kubadilishana bidhaa.

ll Tekeleza Muundo wa Maendeleo wa Parokia 
ambao wakulima wataandaliwa. na kuungwa 
mkono ili kuongeza uzalishaji na tija, na 
kwa wingi na soko la mazao ya kilimo. 
Parokia zitatumika kama vituo vya utoaji 
wa huduma za uzalishaji, masoko na fedha 
kwa wakulima na ukusanyaji wa takwimu za 
shughuli za kilimo.

Miradi ya msingi

ll Mradi wa uchanganyaji wa mbolea na mradi 
wa matumizi hatimaye kuongeza matumizi 
ya mbolea hadi kilo 25 kwa hekta kutoka kilo 
2.5 za sasa kwa hekta.

ll Kiwanda cha kuunganisha matrekta 

ll Kuanzisha mifumo ya umwagiliaji

ll Uzalishaji, upimaji na biashara ya viuatilifu, 
viuatilifu na viua magugu

ll Miundombinu ya uhifadhi wa kilimo na 
utunzaji baada ya mavuno

ll Ukuzaji wa mnyororo wa thamani wa 
kahawa, chai na samaki
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Maendeleo ya Madini

Tulipo

Uganda ina amana nyingi za madini ya metali 
ambazo hazitumiwi vyema kutokana na 
rasilimali ambazo hazijachunguzwa na ambazo 
hazijapimwa, kutawaliwa na wachimbaji 
wadogo wa sekta, kutotosheleza kwa mfumo 
wa udhibiti na ushiriki mdogo wa sekta ya 
kibinafsi.

4

Tunapotaka kuwa

ll Kuongezeka kwa unyonyaji na uongezaji 
wa thamani kwa rasilimali zilizochaguliwa 
kwa ajili ya maendeleo ya viwanda ambayo 
hutoa ajira.
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Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuongeza utafutaji na upimaji wa madini ya 
kipaumbele na rasilimali za jotoardhi.

ll Kuongeza kupitishwa na matumizi ya 
teknolojia ifaayo na nafuu.

ll Kuimarisha mfumo wa kisheria na udhibiti 
na uwezo wa kibinadamu na kitaasisi.

ll Kuongeza uwekezaji katika madini na 
kuongeza thamani.

ll Kupanua usindikaji na uuzaji unaotegemea 
madini.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kupunguza thamani ya chuma na chuma 
kutoka nje ya nchi kutoka USD370 milioni 
hadi USD96 milioni.

ll Punguza ujazo na thamani ya mbolea zisizo 
asilia zinazoagizwa kutoka nje kwa 75%.

ll Kuongeza kiasi na thamani ya mauzo ya 
dhahabu iliyosafishwa kutoka dola milioni 
450 hadi dola milioni 787.

ll Ongeza idadi ya wanajiosayansi waliofunzwa 
na wenye ujuzi kutoka 108 hadi 200.

ll Ongeza kiasi cha shaba inayozalishwa hadi 
tani 2,000 za metri.

ll Kuongeza mchango wa madini 
yaliyosindikwa kwa mauzo ya nje kutoka 
asilimia 5 hadi 7.1%.

ll Ongeza matumizi ya chuma kwa kila mtu 
kutoka 13.1kg hadi 30kg.

ll Kuongeza thamani ya uwekezaji katika 
utafutaji na usindikaji wa madini teule 
kutoka USD0.8 bilioni hadi USD2 bilioni.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kuendeleza na kutekeleza viwango vya 
utoaji huduma kwa sekta.

ll Kuchunguza na kuainisha rasilimali za 
madini zilizopewa kipaumbele nchini kote.

ll Kuboresha mfumo wa kisheria na udhibiti 
na kuimarisha uwezo wa kibinadamu na 
kitaasisi.

ll Kuongeza uwekezaji katika madini na 
kuongeza thamani.

ll Kupanua usindikaji na uuzaji wa madini.

Mradi wa msingi

ll Uanzishwaji wa sekta ya chuma
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Maendeleo Endelevu ya 
Rasilimali za Petroli

Tulipo

Uganda ina takriban mapipa bilioni 6.5 ya 
mafuta ambapo takriban mapipa bilioni 1.4 
yanaweza kurejeshwa. Rasilimali ya gesi pia 
inakadiriwa kuwa futi za ujazo bilioni 500 za 
kawaida. Sekta hii imebadilika kutoka utafutaji 
na tathmini hadi utafutaji mpya na maandalizi 
ya uzalishaji wa mafuta.

5

Tunapotaka kuwa

ll Thamani ya usawa kutoka kwa rasilimali za 
petroli ambayo huchochea maendeleo ya 
kiuchumi kwa wakati na kwa njia endelevu.
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Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuharakisha uzalishaji na matumizi endelevu 
ya rasilimali za mafuta na gesi nchini.

ll Imarisha sera za tasnia, mifumo ya kisheria 
na udhibiti.

ll Kuimarisha uwezo wa kitaasisi wa sekta ya 
mafuta na gesi.

ll Kuongeza uwezo wa ndani wa kushiriki 
katika shughuli za mafuta na gesi.

ll Kukuza uwekezaji wa kibinafsi katika tasnia 
ya mafuta na gesi.

ll Kuimarisha ubora, afya, usalama, usalama na

ll Kuboresha usalama wa usambazaji wa 
bidhaa za petroli iliyosafishwa.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuongeza hifadhi ya kitaifa kwa bidhaa za 
petroli iliyosafishwa kutoka lita milioni 99.1 
hadi lita milioni 150.

ll Kuongeza mapato ya mafuta na gesi kutoka 
UGX62.98 bilioni hadi UGX265 bilioni.

ll Kandarasi zaidi zilizotolewa kwa makampuni 
ya Uganda.

ll Mabadiliko ya Fahirisi ya Utawala wa Maliasili 
kutoka nafasi ya 51.

ll Ongezeko la asilimia mbili la mapato 
yatokanayo na mafuta na gesi.

ll Kuongezeka kwa idadi ya Waganda 
walioajiriwa katika tasnia ya mafuta na gesi 
kutoka 3,400 (mwaka 2019) hadi 50,000.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kuimarisha sheria na sera zinazosimamia 
sekta hiyo.

ll Kuongeza uwezo wa wenyeji kushiriki katika 
sekta hiyo.

ll Kukuza uwekezaji binafsi katika sekta hiyo.

ll Kuboresha usalama wa usambazaji wa 
bidhaa za petroli iliyosafishwa.

Miradi ya msingi

ll Kiwanda cha kusafisha mafuta cha Hoima

ll Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
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Maendeleo ya Utalii

Tulipo

Uganda ina uwezo mkubwa katika utalii 
ikilinganishwa na majirani zake, hasa katika 
safari. utamaduni na urithi wa kihistoria. 
Utambulisho wa chapa ya Uganda ni dhaifu, 
ukichangiwa zaidi na historia, siasa na vyombo 
vya habari na hautambuliki kwa urahisi 
kimataifa kama kivutio cha watalii.

Tunapotaka kuwa

ll Kuongeza mvuto wa Uganda kama kivutio 
cha watalii.

6

Jinsi tunavyotaka tujipange  
kufika huko

ll Kukuza utalii wa ndani na wa ndani.

ll Kuongeza miundombinu ya utalii.

ll Kuendeleza, kuhifadhi na kupanua utalii

ll Bidhaa na huduma. Tengeneza kundi la 
wafanyikazi wenye ujuzi na uhakikishe kuwa 
kuna mazingira mazuri ya kufanya kazi 
kwao.

ll Kuimarisha udhibiti, uratibu na usimamizi wa 
sekta ya utalii.
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Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuongezeka kwa mapato ya kila mwaka ya 
utalii kutoka USD1.45 bilioni hadi USD1.862 
bilioni.

ll Dumisha mchango wa utalii kwa jumla ya 
ajira kwa watu 667,000.

ll Ongeza mapato ya utalii kwa kila mgeni 
kutoka USD1,052 hadi USD1,500.

ll Dumisha wastani wa idadi ya watalii 
wanaofika kimataifa kutoka Marekani, 
Mashariki ya Kati, Uchina na Japan wakiwa 
225,000.

ll Kuongeza idadi ya watalii wa burudani kwa 
jumla ya watalii kutoka 20.1% hadi 30%.

ll Ongeza idadi ya njia za ndege za moja kwa 
moja kwenda Ulaya na Asia kutoka 6 hadi 15.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kupitia na kutekeleza mkakati wa kitaifa wa 
uuzaji wa utalii.

ll Kupanua, kuboresha na kudumisha 
miundombinu ya usafiri wa kitaifa na 
huduma.

ll Tengeneza bidhaa za utalii na ramani ya 
uwezo kote nchini.

ll Tekeleza mtaala wa utalii katika Taasisi ya 
Mafunzo ya Hoteli na Utalii ya Uganda.

Miradi ya msingi

ll Maendeleo ya Chanzo cha Milima ya Nile na 
Kagulu

ll Maendeleo ya barabara za utalii

ll Maendeleo ya miundombinu ya utalii ya 
Mlima Rwenzori

ll Maendeleo ya miundombinu ya utalii ya 
Mlima Elgon

ll Uboreshaji na uboreshaji wa uwanja wa 
ndege wa Kidepo

Dola za  
Marekani bilioni 

1.862
Mapato ya kila mwaka ya 

utalii yanayotarajiwa
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Mali Asili, Mazingira, 
Mabadiliko ya Hali ya Hewa, 
Usimamizi wa Ardhi na Maji

7

Tulipo

Uganda imeshuhudia upungufu mkubwa wa 
misitu, uharibifu na uvamizi wa ardhioevu, 
na kuongezeka kwa matukio ya migogoro ya 
ardhi. Haya yamechangia kupungua kwa tija ya 
kilimo, migogoro ya ardhi, ongezeko la uhakika 
wa chakula, matukio ya juu ya magonjwa na 
wadudu na upotevu wa viumbe hai.

Tunapotaka kuwa

ll Kupunguza uharibifu wa mazingira na 
athari mbaya za mabadiliko ya tabianchi 
na uboreshaji wa matumizi ya maliasili kwa 
maendeleo endelevu.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Hakikisha upatikanaji wa maji safi ya  
kutosha na yenye ubora kwa matumizi yote. 

ll Kuongeza eneo la misitu, miti na ardhioevu, 
kurejesha vilima tupu na kulinda maeneo ya 
milima na nyanda za malisho.
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ll Kuimarisha matumizi na usimamizi wa ardhi.

ll Dumisha au kurejesha mazingira safi, yenye 
afya na yenye tija.

ll Kuza maendeleo jumuishi ya kukabiliana na 
hali ya hewa na utoaji wa hewa chafu kwa 
viwango vyote.

ll Kupunguza upotevu wa kibinadamu na 
kiuchumi kutokana na hatari za asili na 
majanga.

ll Kuongeza mapato na ajira kupitia matumizi 
endelevu na uongezaji thamani wa maji, 
misitu na maliasili nyinginezo.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuongezeka kwa idadi ya watoa vibali vya 
maji, wasambazaji na wasimamizi wa maji 
taka, kwa kuzingatia masharti ya vibali 
wakati wa ukaguzi wa mahali.

ll Ubora wa maji bora.

ll Ongezeko la eneo la ardhi lililofunikwa na 
misitu kutoka 9.1% hadi 15%.

ll Ongezeko la eneo la ardhi lililofunikwa na 
ardhioevu kutoka 8.9% hadi 9.57%.

ll Kuongezeka kwa wamiliki wa vibali 
wanaofuata na tathmini za athari za 
kimazingira na kijamii kutoka 40% hadi 90%.

ll Kuongezeka kwa usahihi wa taarifa za hali 
ya hewa kutoka 21% hadi 40%.

ll Ongeza asilimia ya otomatiki ya hali ya hewa 
na mtandao wa hali ya hewa kutoka 30% 
hadi 80%.

ll Kuongezeka kwa asilimia ya ardhi yenye hati 
miliki kutoka 21% hadi 40%.

ll Kupunguza migogoro inayohusiana na ardhi 
kwa 30%.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kuboresha uratibu, mipango, udhibiti na 
ufuatiliaji wa rasilimali za maji katika ngazi 
ya vyanzo vya maji.

ll Kamilisha usambazaji na ujumuishaji wa 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Ardhi.

ll Kujenga uwezo wa kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.

ll Kuongeza uwekezaji katika kuongeza 
thamani kwa bidhaa na huduma za 
mazingira na maliasili.

Miradi ya msingi

ll Upandaji miti wa kitaifa wa jamii

ll Msaada kwa usambazaji wa maji na usafi wa 
mazingira vijijini

ll Hesabu kamili ya ardhi

40+60+G INAYO MRADI 
WA ASILIMIA 

YA ARDHI 
ILIYO NA HATI

40%
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Maendeleo ya Sekta Yaki 
Binafsi

8

Tulipo

Sekta ya kibinafsi nchini Uganda inaongozwa 
na biashara ndogo ndogo, ndogo na za 
kati (MSMEs). Licha ya kuboreshwa kwa 
miundombinu ya usafiri, ubovu wa upatikanaji 
wa umeme, maji na TEHAMA kwa wakati, 
pamoja na gharama kubwa za kufanya biashara 
unaendelea.

Tunapotaka kuwa

ll Kuongezeka kwa ushindani wa sekta ya 
kibinafsi ili kukuza ukuaji endelevu wa 
umoja.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kupunguza gharama za kufanya biashara 
kwa njia endelevu.

ll Kuza maudhui ya ndani katika programu za 
umma.

ll Kuimarisha mazingira wezeshi na utekelezaji 
wa viwango.

ll Kuimarisha jukumu la serikali katika 
kufungua uwekezaji katika sekta za 
kimkakati za kiuchumi.

ll Kuimarisha uwezo wa sekta binafsi ili kukuza 
ukuaji.
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Mabadiliko tunayotafuta

ll Kupungua kwa sehemu ya sekta isiyo rasmi 
katika uchumi kutoka 51% (2018/19) hadi 
45% mwaka 2024/25.

ll Kuongezeka kwa mikopo isiyo ya kibiashara 
kwa sekta binafsi katika sekta muhimu za 
ukuaji kutoka asilimia 1.5 mwaka 2018/19 
hadi 3% ya Pato la Taifa.

ll Kuongezeka kwa idadi ya kandarasi za 
umma zinazotolewa kwa makampuni ya 
ndani kutoka 30% hadi 50%.

ll Kuongezeka kwa thamani ya mauzo ya nje 
kutoka USD3,450.7 milioni hadi USD4,973 
milioni.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kuboresha benki za biashara za umma.

ll Fanya mtaji na uimarishe Benki ya 
Maendeleo ya Uganda kwa kutumia dirisha 
linalofanya kazi la ufadhili la MSME.

ll Kuboresha uwezo wa usimamizi wa biashara 
za ndani kupitia utoaji wa huduma za 
maendeleo ya biashara.

ll Kufanya uwekezaji wa kimkakati na endelevu 
wa serikali.

ll Kukuza ushirikiano wa sekta binafsi katika 
maeneo muhimu ya ukuaji. 50+50+G UWIANO WA 

MKATABA 
WA UMMA 

INAYOTOLEWA 
KWA KAMPUNI 

ZA MTAA

50%

Dola za  
Kimarekani milioni 

4.973
Thamani iliyokadiriwa ya  

mauzo ya nje

Miradi ya msingi

ll Mtaji wa Benki ya Maendeleo ya Uganda, 
Shirika la Maendeleo la Uganda, Uganda 
Telecoms na Kampuni ya Kitaifa ya Mafuta 
ya Uganda.

ll Kusaidia biashara ndogo ndogo, ndogo na 
za kati kuwa na ushindani 

ll Ufufuaji wa vyama vya ushirika
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Utengenezaji

Tulipo

Sekta ya viwanda nchini Uganda inajumuisha 
viwanda, uchimbaji madini na uchimbaji mawe, 
ujenzi na huduma. Hizi huchangia asilimia 27.6 
ya Pato la Taifa. Miundombinu bado haitoshi, 
na hivyo kuongeza gharama za uzalishaji, 
kuvuruga uzalishaji na kupunguza mapato ya 
wazalishaji.

9
Tunapotaka kuwa

ll Kuongezeka kwa anuwai na ukubwa wa 
bidhaa zinazotengenezwa nchini kwa 
uingizwaji wa nje na kuongezeka kwa mauzo 
ya nje.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuendeleza miundombinu ya kusaidia 
utengenezaji katika korido za ukuaji 
zilizopangwa.

ll Kuongeza ongezeko la thamani kwa 
uingizwaji wa uagizaji na mauzo ya nje 
yaliyoimarishwa.
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ll Kuongeza upatikanaji wa masoko ya kikanda 
na kimataifa.

ll Kuendeleza mifumo ya kifedha na vifaa ili 
kuongeza ufikiaji wa masoko ya kikanda na 
kimataifa.

ll Kuimarisha mfumo wa kisheria na kitaasisi ili 
kusaidia utengenezaji.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kupungua kwa thamani ya bidhaa za 
matibabu na madawa kutoka nje kutoka 
dola milioni 285.6 hadi dola milioni 200.

ll Kuongezeka kwa sehemu ya mauzo ya nje 
hadi jumla ya mauzo ya nje kutoka 12.3% 
hadi 19.8%

ll Kuongezeka kwa mchango wa sekta ya 
viwanda katika Pato la Taifa kutoka 27.1% 
hadi 28.6%

ll Kuongezeka kwa sehemu ya kazi za 
utengenezaji hadi jumla ya kazi rasmi kutoka 
9.8% hadi 10%.

ll Kuongezeka kwa sehemu ya nguvu kazi 
iliyoajiriwa katika sekta ya viwanda kutoka 
7.41% hadi 10%.

ll Kuongezeka kwa thamani ya viwanda 
iliyoongezwa kama asilimia ya Pato la Taifa 
kutoka 8.3% hadi 10%.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kujenga mbuga nne za viwanda zenye 
huduma endelevu kwa mazingira.

ll Saidia utengenezaji uliopo wa ndani kwa 
bidhaa za matibabu na dawa.

ll Kutunga na kutekeleza sheria ya maudhui ya 
ndani.

20+80+G LENGO KWA 
HUDUMA YA 

UFUKUZAJI 
ULIOTENGENEZWA 

KWA JUMLA YA 
USAFIRISHAJI

19.8%

ll Kuanzisha masoko manne ya mipakani ili 
kuwezesha biashara na majirani wa kikanda 
(hasa katika mipaka ya Sudan Kusini na 
Kongo).

Miradi ya msingi

ll Maendeleo ya mbuga 18 za viwanda kote 
nchini

ll Ujenzi wa masoko ya nje ya mipakani

ll Mkutano wa magari

ll Reli ya kiwango cha kawaida
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Miundo Mbinu na Huduma  
za Usafiri Unganishi

10
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Tulipo

Mtandao wa usafiri wa Uganda umetawaliwa 
na usafiri wa barabarani na hauna usawa. 
Ingawa maendeleo makubwa yamepatikana 
katika kuendeleza usafiri wa barabara, umakini 
zaidi unahitajika kwa barabara za wilaya, mijini 
na jamii.

Tunapotaka kuwa

ll Mfumo usio na mshono, salama, 
unaojumuisha na endelevu wa njia nyingi 
umetengenezwa.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuboresha miundombinu ya usafiri.

ll Kutanguliza usafiri na usimamizi wa mali.

ll Kukuza matumizi jumuishi ya ardhi na 
mipango ya usafiri.

ll Kupunguza gharama za miundombinu na 
huduma za usafiri.

ll Kuimarisha sheria na sera za huduma za 
miundombinu.

ll Kuongeza muunganisho wa usafiri ili kukuza 
biashara baina na ya kikanda.

ll Kuendeleza na kutekeleza viwango vya 
huduma na utoaji huduma.

ll Kuunganisha miradi yote ya reli chini ya 
Shirika la Reli la Uganda.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Mitandao ya usafiri iliyoboreshwa ambayo 
itapunguza wastani wa muda wa kusafiri 
kote nchini. 

ll Kupunguza gharama za usafirishaji wa 
mizigo.

ll Kupunguza gharama ya kitengo cha ujenzi 
wa miundombinu ya usafiri kwa kilomita.

2,529
Makadirio ya ongezeko la 

kilomita za barabara za 
kitaifa za lami

ll Kuongezeka kwa hisa za miundombinu ya 
usafiri

a)	 Kuongeza barabara za kitaifa za lami 
kutoka 4,971km hadi 7,500km.

b)	 Kuongeza njia/reli ya kudumu kutoka 
262km hadi 462km

ll Ongezeko la wastani wa maisha ya 
miundombinu hadi miaka 20 kutoka kwa 
barabara za lami na miaka 2 kwa murram ya 
daraja la kwanza.

ll Kupunguza vifo na majeruhi kwa kila njia ya 
usafiri.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Tekeleza kitovu cha usafirishaji cha modi 
nyingi (hewa, reli, barabara, maji).

ll Pata miundombinu / korido za matumizi.

ll Kuboresha miundombinu ya usafiri 
kuzunguka maziwa Kyoga, Albert, Victoria 
na River Nile kuwezesha uhusiano.

Miradi ya msingi

ll Barabara za biashara za mikoa

ll Uboreshaji wa barabara za jamii

ll Ukarabati wa reli ya kupima mita

ll Barabara ya Kampala-Jinja

ll Bandari ya Ndani ya Bukasa

ll Uboreshaji wa huduma za feri
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Maendeleo Endelevu ya 
Nishati

11
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Tulipo

Biomass ndio mafuta ya kupikia yanayoongoza 
nchini Uganda, huku asilimia 85 ya wakazi 
wanatumia kuni na asilimia 13 wanatumia mkaa, 
hasa mijini na maeneo ya pembezoni mwa 
miji. Jumla ya uwezo wa kuzalisha umeme 
uliowekwa ulisimama kwa MW 1,182 mwaka wa 
2019. Kwa kWh 100 kwa kila mtu, Uganda ina 
mojawapo ya viwango vya chini vya matumizi 
ya umeme duniani.

Tunapotaka kuwa

Kuongezeka kwa upatikanaji na matumizi ya 
nishati safi.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuongeza upatikanaji na matumizi ya 
umeme.

ll Kuongeza uwezo wa kuzalisha umeme.
ll Kuongeza kupitishwa kwa nishati safi.
ll Rekebisha sekta ili kupunguza wingi wa 

wachezaji kama njia ya kupunguza gharama, 
kuongeza ufanisi na kuboresha uratibu.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuongezeka kwa matumizi ya msingi ya 
nishati.

ll Kuongezeka kwa idadi ya watu wanaopata 
umeme kutoka 24% mwaka 2018/19 hadi 
60%.

ll Kuongezeka kwa matumizi ya umeme kwa 
kila mtu.

ll Kupunguza mgao wa nishati ya mimea 
inayotumika kwa kupikia kutoka 88% mwaka 
2018/19 hadi 50%.

ll Kuongezeka kwa sehemu ya nishati safi 
inayotumika kupikia.

ll Kuongezeka kwa uwezo wa kusambaza 
umeme kutoka 2,354km za njia za voltage 
ya juu mwaka 2018/19 hadi 4,354km.

ll Kuongezeka kwa matumizi ya kitaifa ya gesi 
kimiminika ya petroli.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kujenga njia za usafirishaji hadi Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo, kaskazini mwa 
Tanzania na Sudan Kusini.

ll Kubali matumizi ya suluhu za usafiri wa 
umeme kama vile baiskeli zinazotumia 
nishati ya jua, baiskeli na baisikeli tatu.

ll Wekeza katika miundombinu ya gesi ya 
mafuta ya petroli.

Miradi ya msingi

ll Maendeleo ya miundombinu ya LPG
ll Upembuzi yakinifu kwa miradi ya umeme wa 

maji ya Ayago, Oriang na Kiba
ll Uboreshaji wa vituo vidogo vya viwanda
ll Upanuzi na ukarabati wa mtandao wa 

usambazaji na usambazaji

60+40+G
LENGO LA UWIANO WA IDADI YA 
WATU WENYE UPATIKANAJI WA 

UMEME

60%
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Mabadiliko ya Digitali

Tulipo

Katika kipindi cha NDP-II, huduma za habari 
na mawasiliano ziliendelea kukua kwa wastani 
wa asilimia 14.8 zikisukumwa hasa na sekta za 
mawasiliano na utangazaji. Hata hivyo, uhalifu 
wa mtandaoni unaongezeka na kuwa wa kisasa 
zaidi na gharama ya upatikanaji wa mtandao 
inasalia kuwa juu kiasi.

12
Tunapotaka kuwa

ll Kuongezeka kwa kupenya kwa ICT na 
huduma kwa maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuongeza wigo wa kitaifa wa  
miundombinu ya TEHAMA.

ll Kuboresha matumizi ya TEHAMA katika 
maendeleo ya taifa na utoaji wa huduma.
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ll Kuza utafiti wa ICT, uvumbuzi na biashara ya 
bidhaa za maarifa asilia.

ll Kuongeza mtaji wa rasilimali watu wa ICT.

ll Kuimarisha mfumo wa sera, sheria na 
udhibiti.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Ongezeko la kupenya kwa intaneti (kutoka 
25% hadi 50%), utangazaji wa mawimbi ya 
televisheni ya nchi kavu ya dijitali (kutoka 
56% hadi 95%), na muunganisho wa 
miundombinu ya uti wa mgongo wa kitaifa 
katika wizara, idara na wakala na makao 
makuu ya wilaya.

ll 90% ya ufikiaji wa mtandao wa kitaifa na 
kasi ya chini ya 8 Mbps.

ll Kupunguzwa kwa gharama ya vifaa na 
huduma za ICT (gharama ya kitengo cha 
1Mbps / mwezi wa mtandao kwenye soko la 
rejareja).

ll Uundaji wa ajira za moja kwa moja 30,000 
kila mwaka katika sekta ya ICT.

ll Ongezeko la bidhaa za uvumbuzi za ICT za 
ndani zilizotengenezwa na kuuzwa kutoka 
72 hadi 282.

ll Utoaji wa asilimia 80 ya huduma za serikali 
mtandaoni.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kupanua wigo wa miundombinu ya 
TEHAMA kote nchini kwa ushirikiano na 
sekta binafsi.

ll Kuingiza TEHAMA katika sekta zote za 
uchumi na kuweka utoaji wa huduma katika 
mfumo wa kidijitali.

ll Imarisha usalama wa mtandao.

ll Kuza nguvu kazi ya wataalamu wa ICT 
yenye misingi mizuri.

Miradi ya msingi

ll Jukwaa la IT lililoshirikiwa

ll Msimbo wa posta wa kitaifa na mfumo wa 
habari wa kijiografia

80+20+G 50+50+G
ASILIMIA YA HUDUMA ZA SERIKALI 

KUWA MTANDAONI
KUPENYEZA UTARAJIWA KWA 

MTANDAO

80%
50%
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Makazi Endelevu ya Miji 
na Makaazi

Tulipo

Kwa asilimia 18, kiwango cha juu cha ukuaji wa 
miji nchini Uganda hakijalinganishwa na uwezo 
wa mamlaka za mitaa kupanga na kusimamia 
ukuaji huo. Maeneo ya mijini nchini yana sifa ya 
msongamano wa watu, miundombinu duni na 
huduma duni za maji, maji taka na ukusanyaji 
wa taka ngumu.

13

Tunapotaka kuwa

ll Maeneo ya mijini jumuishi, yenye tija na 
yanayoweza kuishi kwa maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuboresha fursa za kiuchumi katika miji na 
maeneo ya mijini.

ll Kukuza soko la makazi mijini.
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ll Kuza miji ya kijani kibichi na jumuishi na 
maeneo ya mijini.

ll Imarisha sera za miji, utawala, mipango na 
fedha.

ll Urekebishaji Wizara ya Mji Mkuu wa 
Kampala na Masuala ya Metropolitan na 
wizara zinazolingana ili kushughulikia 
ipasavyo masuala ya miji mikubwa nchini.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kupungua kwa kiwango cha ukosefu wa 
ajira mijini kutoka 14.4% hadi 9.4%.

ll Kupungua kwa upungufu mkubwa wa 
nyumba wa vitengo milioni 2.2 kwa 20%.

ll Kupungua kwa asilimia ya wakazi wa mijini 
wanaoishi katika vitongoji duni na makazi 
yasiyo rasmi kutoka 60% hadi 40%.

ll Kupungua kwa wastani wa muda wa kusafiri 
kwa kila kilomita katika Eneo la Metropolitan 
Kubwa la Kampala kutoka 4.1 min/km hadi 
3.5 min/km.

ll Kuongezeka kwa uwiano wa barabara 
za lami katika maeneo ya mijini kutoka 
1,229.7km hadi 2,459.4km.

ll Uboreshaji wa ufanisi wa ukusanyaji wa taka 
ngumu kutoka 30% hadi 50%.

20+80+G KUPUNGUZA 
KWA MRADI KWA 

UPUNGUFU WA 
NYUMBA ULIOPO

20%

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kusaidia uanzishwaji wa viwanda 
vinavyohitaji nguvu kazi kubwa, huduma na 
miradi ya kutengeneza ajira.

ll Kuandaa na kutekeleza mpango wa 
uwekezaji kwa makazi ya kutosha na ya bei 
nafuu.

ll Kuhifadhi na kurejesha maliasili za mijini na 
kuongeza mitaro ya kaboni mijini.

ll Tekeleza mkakati wa maendeleo ya uchumi 
wa Eneo la Metropolitan Kubwa la Kampala.

Miradi ya msingi

ll Makazi ya bei nafuu ya Eneo la Metropolitan 
la Greater Kampala

ll Uendelezaji upya wa vitongoji duni na 
makazi yasiyo rasmi
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Maendeleo ya Mtaji wa 
Binadumu
Tulipo

Uganda inashika nafasi ya pili kwa watu 
wenye umri mdogo zaidi duniani. Mafanikio 
makubwa yamepatikana katika afya ya uzazi 
na mtoto, lakini vifo vya watoto na lishe duni 
vinaendelea kuwa juu. Katika awamu ya watu 
wazima (miaka 19-64), ongezeko la haraka la 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza ni wasiwasi. 
Pengo kubwa katika rasilimali watu waliobobea 
na au waliobobea zaidi kati ya kuongezeka 
kwa mzigo wa NCDs na magonjwa magumu 
ya kuambukiza inatishia mafanikio ya afya na 
kiuchumi ya Uganda.

Tunapotaka kuwa

ll Kuboresha uzalishaji wa kazi ili kuongeza 
ushindani na kuboresha ubora wa maisha 
kwa wote.

14

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuboresha misingi ya maendeleo ya mtaji 
wa watu.

ll Ili kuzalisha maarifa sahihi. nguvu kazi 
yenye ujuzi, na ya kimaadili (ya kukazia sana 
sayansi na teknolojia, elimu ya ufundi na 
mafunzo ya ufundi stadi; na michezo).

ll Kuhuisha sayansi, teknolojia na uvumbuzi 
(pamoja na sayansi, teknolojia. uhandisi na 
hesabu katika mfumo wa elimu).

ll Kuboresha afya ya watu, usalama na 
usimamizi.

ll Ili kupunguza hatari na ukosefu wa usawa 
wa kijinsia katika mzunguko wa maisha.

ll Kukuza michezo, burudani na elimu ya mwili.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuongezeka kwa idadi ya nguvu kazi 
inayobadilika kuwa ajira yenye staha kutoka 
34.5% hadi 55%.

ll Kuongezeka kwa kuridhika kwa mwajiri na 
mafunzo yanayotolewa na taasisi za kiufundi 
na ufundi kutoka 40% hadi 65%.

ll Kuongezeka kwa wastani wa miaka ya shule.
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ll Ongezeko la miaka iliyorekebishwa ya 
masomo kutoka miaka 6.1 hadi 11.

ll Kupunguza kiwango cha udumavu wa chini 
ya miaka 5 kutoka 28.9% hadi 19%.

ll Kupunguza viwango vya vifo vya watoto 
wachanga kutoka 27/1,000 waliozaliwa hai 
hadi 19/1,000.

ll Kupunguza vifo vya watoto chini ya miaka 
5 kutoka 64/1,000 waliozaliwa hai hadi 
42/1,000.

ll Kupunguza vifo vya uzazi kutoka 
336/100,000 hadi 211/100,000.

ll Kupunguza vifo kutokana na magonjwa 
yasiyoambukiza kutoka 40% hadi 30%. 

ll Kupungua kwa vifo vinavyotokana na 
magonjwa hatarishi ya kuambukiza (malaria, 
TB na VVU/UKIMWI) kutoka 60% (2017) 
hadi 30%.

ll Kupunguza viwango vya mimba za utotoni 
kutoka 25% (2016) hadi 15%. 

ll Kupunguza usawa wa kijinsia.
ll Kuongezeka kwa upatikanaji wa maji salama 

kutoka 70% hadi 85% vijijini na 74% hadi 
100% mijini.

ll Kuongezeka kwa idadi ya watu wanaopata 
huduma ya afya kwa wote. 

ll Kuongezeka kwa asilimia ya watu walio 
katika mazingira magumu na kupata bima 
ya kijamii kutoka 7% hadi 15%.

ll Uboreshaji katika nafasi ya michezo ya 
ulimwengu katika michezo ya niche.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Imarisha kitengo cha familia ili  
kupunguza unyanyasaji wa majumbani, 
kunyimwa watoto, unyanyasaji na ajira ya 
watoto.

ll Anzisha soko la kazi linalofanya kazi.
ll Kuongeza upatikanaji wa chanjo dhidi ya 

magonjwa ya utotoni
ll Tekeleza ufundishaji uliowezeshwa wa ICT, 

ukaguzi na usimamizi wa kiwango cha shule
ll Tekeleza Mkakati wa Kitaifa dhidi ya Ndoa za 

Utotoni na Mimba za Ujana
ll Kuandaa Mipango ya Kitaifa na Kisekta ya 

Maendeleo ya Rasilimali Watu
ll Anzisha angalau mwaka mmoja wa mafunzo 

ya lazima ya TVET mara tu baada ya A’level
ll Punguza mzigo wa magonjwa ya 

kuambukiza kwa kuzingatia magonjwa ya 
mzigo mkubwa

ll Kuzuia na kudhibiti Magonjwa Yasiyo ya 
Kuambukiza

ll Kuboresha utendaji kazi wa mfumo wa afya
ll Kuboresha huduma za afya ya mama, vijana 

na watoto
ll Kuongeza upatikanaji wa maji salama, usafi 

wa mazingira na usafi wa mazingira (WASH)
ll Kuboresha lishe na usalama wa chakula
ll Kuendeleza na kutekeleza miundo ya 

kitaaluma ya klabu za michezo ili kukuza 
ushiriki rasmi wa michezo.

Miradi ya msingi

ll Kituo cha ubora kwa huduma za moyo na 
mishipa

ll Vituo viwili vya oncology vya kikanda
ll Vituo vya afya na utendaji na mfumo wa 

rufaa
ll Mahitaji ya kimsingi na viwango vya chini 

vya taasisi za elimu
ll Ujuzi wa ajira na tija
ll Mfumo wa habari wa soko la ajira55+45+G

UWIANO WA NGUVU ZA 
WAFANYAKAZI KUBADILIKA KUWA 

AJIRA ILIYO YA HESHIMA

55%
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Tulipo

Ingawa serikali imeanzisha taasisi muhimu, 
mfumo wa kisheria na miundombinu 
kuwezesha sayansi, teknolojia na uvumbuzi, 
maendeleo bado hayatoshelezi.

Ubunifu, Maendeleo ya 
Kiteknolojia na Uhamisho

15

Tunapotaka kuwa

ll Kuongezeka kwa matumizi ya teknolojia 
ifaayo katika michakato ya uzalishaji na 
utoaji huduma kupitia uundaji wa mfumo 
ikolojia wa magonjwa ya zinaa ulioratibiwa 
vyema.
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Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuendeleza na kutekeleza viwango vya 
utoaji huduma kwa sayansi, teknolojia na 
uvumbuzi.

ll Kusisitiza sayansi, teknolojia na uvumbuzi 
pamoja na sayansi, teknolojia, uhandisi na 
hesabu katika mfumo wa elimu.

ll Kuimarisha uwezo wa utafiti na maendeleo 
na matumizi.

ll Kuongeza maendeleo, uhamisho na 
kupitishwa kwa teknolojia sahihi na afua.

ll Kuboresha mfumo wa kisheria, kitaasisi na 
udhibiti.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Boresha ukadiriaji wa Global Innovation 
Index kutoka 25.3 hadi 35.

ll Kuongeza matumizi ya jumla ya utafiti na 
maendeleo kama asilimia ya Pato la Taifa 
kutoka 0.4% hadi 1%.

ll Kuongeza matumizi ya sekta ya biashara 
katika utafiti na maendeleo kama asilimia ya 
Pato la Taifa kutoka 0.01% hadi 0.21%.

ll Kuongeza idadi ya haki miliki iliyosajiliwa 
kwa mwaka kutoka 2 hadi 50.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kusaidia taasisi za taaluma na utafiti kupata 
miundombinu ya utafiti na maendeleo.

ll Kuendeleza na kutekeleza mkakati wa kitaifa 
wa maendeleo ya sayansi, teknolojia na 
uvumbuzi na uhamasishaji.

ll Kuongeza uwekezaji katika utafiti na 
maendeleo katika sekta muhimu za 
kipaumbele kama vile kilimo, mafuta na gesi, 
madini, nishati, afya na usafiri.

Miradi ya msingi

ll Viwanja vinne vya sayansi na teknolojia

ll Teknolojia arobaini na incubators za biashara

50
Idadi ya haki miliki za  

kusajiliwa kwa mwaka
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Uhamasishaji Wa 
Jumuiya na Mabadiliko 
ya Mtazamo

Tulipo

Kwa ujumla kuna ukosefu wa uwajibikaji na 
umiliki wa programu za serikali jambo ambalo 
ni kikwazo kikubwa kwa maendeleo. Ingawa 
kuna ‘ugonjwa wa utegemezi’ ulioenea, 
kuna tabia kubwa miongoni mwa Waganda 
kuzingatia maslahi binafsi kabla ya kitu kingine 
chochote.

16

Tunapotaka kuwa

ll Familia, jamii na wananchi wamewezeshwa 
kukumbatia tunu za kitaifa na kushiriki 
kikamilifu katika maendeleo endelevu.
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Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuhamasisha familia, jamii na wananchi kwa 
maendeleo ya taifa.

ll Kuimarisha uwezo wa kitaasisi katika ngazi 
zote kwa ajili ya uhamasishaji bora wa jamii.

ll Kukuza na kusisitiza dira na mfumo wa 
thamani wa taifa

ll Kupunguza mazoea na mitazamo hasi ya 
kitamaduni

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuongezeka kwa idadi ya watu walioarifiwa 
kuhusu programu za kitaifa na jamii kutoka 
30% hadi 90%.

ll Kuongezeka kwa ushiriki wa familia. jamii 
na wananchi katika mipango ya maendeleo 
kwa 80%

ll Kuongezeka kwa utangazaji wa vyombo vya 
habari vya programu za kitaifa.

ll Kuongezeka kwa moyo wa uwajibikaji na 
uwazi.

ll Kuongezeka kwa akiba na uwekezaji wa 
kaya.

ll Kuongezeka kwa matumizi ya elimu, afya, 
mtoto ulinzi, huduma za idadi ya watu, maji 
na usafi wa mazingira, programu za kujikimu 
kimaisha.

ll Kuongezeka kwa kiwango cha watu wazima 
kusoma na kuandika kutoka 72.2% hadi 80%.

ll Kupunguza kuenea kwa kanuni hasi 
za kijamii na desturi za kitamaduni 
zinazoendeleza ukosefu wa usawa wa 
kijinsia

80+20+G LENGO LA 
KUSOMA NA 

KUANDIKA KWA 
WATU WAZIMA

80%

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kuandaa mfumo wa uhamasishaji wa  
jamii na uratibu wa uwezeshaji.

ll Kuendeleza na kutekeleza programu ya 
huduma ya kitaifa.

ll Kufanya kampeni za uhamasishaji na 
kutekeleza sheria zilizotungwa dhidi ya mila 
na imani hasi na zenye madhara za kidini na 
kimila.

Miradi ya msingi

ll Mpango wa huduma ya kitaifa

ll Kuanzishwa kwa kituo cha tija cha taifa

ll Mpango wa kitaifa wa mafunzo
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Mpango wa Utawala na 
Usalama

Tulipo

Serikali imeshughulikia kwa kiasi kikubwa 
vitisho vya ndani na nje vya usalama na amani 
ya nchi.

17

Tunapotaka kuwa

ll Kuimarishwa kwa uzingatiaji wa sheria na 
uwezo wa kudhibiti vitisho vya usalama 
vilivyopo na vinavyojitokeza.
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Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuimarisha uwezo wa vyombo vya usalama 
ili kushughulikia vitisho vya usalama 
vinavyojitokeza.

ll Kuimarisha sera, sheria na taasisi kwa ajili ya 
utawala bora na usalama.

ll Kuimarisha usalama, sheria, haki, sheria 
na mfumo wa utoaji huduma unaozingatia 
watu.

ll Kuimarisha ushiriki wa wananchi katika 
michakato ya kidemokrasia.

ll Kuimarisha uzingatiaji na utekelezaji wa 
Mswada wa Haki za Uganda.

ll Kuimarisha ulinzi wa wakimbizi na usimamizi 
wa uhamiaji.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuboresha mtazamo wa umma kuhusu 
rushwa katika sekta ya umma.

ll Kuongezeka kwa ukadiriaji wa kidemokrasia 
nchini kutoka 6.5% hadi 8.6%.

ll Ongezeko la matumizi ya utafiti na 
maendeleo katika usalama kutoka UGX7 
bilioni hadi UGX bilioni 10.

ll Kufikia kiwango cha asilimia 25 cha 
uandikishaji katika huduma ya kitaifa ifikapo 
2025.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Imarisha uwezo wa kushughulikia uhalifu wa 
hali ya juu unaojitokeza kama vile uhalifu wa 
mtandaoni. 

ll Tengeneza miundombinu inayofaa kwa 
sheria, usalama, haki, sheria na utaratibu.

ll Kuanzisha na kuendesha programu ya 
huduma ya kitaifa.

ll Kuimarisha ustawi na makazi ya wafanyakazi 
wa sekta ya usalama.

ll Kuimarisha udhibiti wa mipaka na usalama.

ll Imarisha mapambano dhidi ya ugaidi. 

ll Migogoro ya nguvu mbinu za maonyo ya 
mapema na majibu.

ll Kuimarisha uzuiaji wa usafirishaji haramu wa 
binadamu.

ll Kuimarisha udhibiti na usimamizi wa silaha 
ndogo ndogo na nyepesi.
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Mabadiliko ya Sekta ya 
Umma

Tulipo

Baadhi ya mafanikio yamepatikana katika 
kuandaa viwango vya huduma na utoaji 
huduma ambavyo vinaweza kuwapima na 
kuwawajibisha watumishi wa umma. Hii, 
hata hivyo, si katika serikali nzima na pale 
yanapokuwepo, hayatekelezwi.

Tunapotaka kuwa

ll Kuboresha mwitikio wa sekta ya umma kwa 
mahitaji ya wananchi na sekta binafsi.

18

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuimarisha uwajibikaji kwa matokeo kote 
serikalini.

ll Kuhuisha usanifu wa serikali kwa utoaji wa 
huduma kwa ufanisi na ufanisi.

ll Kuimarisha kazi ya usimamizi wa rasilimali 
watu ya serikali ili kuboresha utoaji wa 
huduma.

ll Kuimarisha ugatuaji na ushiriki wa wananchi 
katika maendeleo ya ndani.

ll Kuongeza uwajibikaji na uwazi katika utoaji 
wa huduma.
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ll Kuendeleza na kutekeleza viwango vya 
huduma na utoaji huduma katika sekta ya 
umma.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuongezeka kwa fahirisi ya ufanisi wa 
serikali kutoka 0.52 hadi 0.01.

ll Kupunguza rushwa kama inavyopimwa na 
ripoti ya mtazamo wa rushwa kutoka 26% 
hadi 35%

ll Kuongezeka kwa mvuto wa Uganda kama 
kivutio cha uwekezaji kama inavyopimwa 
na Kielezo cha Ushindani wa Ulimwenguni 
kutoka 48.9 hadi 55.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kuendeleza na kutekeleza viwango vya 
huduma na utoaji wa huduma.

ll Kufanya malezi ya watumishi wa umma 
kupitia mafunzo ya uzalendo na ya muda 
mrefu ya utumishi wa taifa.

ll Tekeleza Mtindo wa Maendeleo ya Parokia



36

NATIONAL DEVELOPMENT PLAN III2020/21 – 2024/25KISWAHILLI

19 Maendeleo ya Mikoa

Tulipo

NDP-II ililenga kupunguza umaskini kutoka 
asilimia 19.7 mwaka wa fedha 2012/13 hadi asilimia 
14 katika mwaka wa fedha 2019/20. Hata hivyo, 
umaskini ulikuwa asilimia 21.4 kufikia mwisho 
wa kipindi cha mpango. Mabadiliko ya umaskini 
yamekuwa ya juu zaidi katika Bukedi, Busoga, 
Bugisu na Teso.

Tunapotaka kuwa

ll Kuongezeka kwa kasi kwa usawa, ukuaji wa 
uchumi wa kikanda na maendeleo.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuchochea ukuaji kupitia kilimo biashara.

ll Ziba mapengo ya miundombinu ya kikanda.

ll Kuendeleza na kuimarisha minyororo ya 
thamani ya kikanda.

ll Imarisha upimaji wa utendaji na mifumo 
ya usimamizi kwa uongozi wa mitaa na 
usimamizi wa sekta ya umma.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Kupungua kwa viwango vya umaskini katika 
mikoa iliyokolea - Karamoja, Bukedi, Bugisu, 
Busoga, West Nile, Acholi, Teso na Bunyoro.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kupanga wakulima katika vyama vya 
ushirika katika ngazi ya wilaya.

ll Kujenga skimu za umwagiliaji na mabwawa 
ya mabonde ili kuhakikisha uzalishaji wa 
mwaka mzima.

ll Tengeneza ufikiaji wa jamii na barabara za 
kulisha moto kwa ufikiaji wa soko.

ll Kuandaa na kutekeleza mipango ya 
maendeleo mahususi ya kikanda.

ll Tambulisha alama za jamii za utendaji wa 
serikali za mitaa.
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Tulipo

Imani na imani ya umma kwa taasisi katika 
sekta ya haki, sheria na utaratibu imeongezeka 
kutoka asilimia 49 hadi 59 tangu 2016. Hata 
hivyo, bado iko chini kutokana na ucheleweshaji 
wa kudumu na ukosefu wa upatikanaji wa haki 
na huduma.

Tunapotaka kuwa

Kuboreshwa kwa upatikanaji wa haki kwa 
wote.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kurekebisha na kuimarisha michakato ya 
biashara ya haki. 

ll Kuimarisha mifumo ya utoaji huduma ya 
haki inayozingatia watu.

ll Kuimarisha mifumo ya udhibiti na kitaasisi 
kwa ajili ya utoaji haki kwa ufanisi na kwa 
ufanisi.

ll Kuimarisha vita dhidi ya rushwa.

Usimamizi wa Haki20
Mabadiliko tunayotafuta

ll Kuongeza imani ya umma katika mfumo wa 
haki.

ll Kupunguzwa kwa gharama ya kila mtu ya 
kupata huduma za haki.

ll Kupunguza muda wa kuongoza katika utoaji 
wa huduma za haki.

ll Kuongezeka kwa uwepo wa vituo vya 
huduma za utoaji haki.

ll Kuongezeka kwa faharasa ya uhuru wa 
mahakama zaidi ya 3.8 (kimataifa).

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kuendesha na kuunganisha mifumo ya 
usimamizi wa habari katika mahakama na 
mahakama.

ll Kuimarisha mahakama ili kutatua migogoro 
katika maeneo maalum, ikiwa ni pamoja na 
ardhi, familia, mazingira, na kodi.

ll Kujenga na kuandaa usimamizi wa ziada wa 
vituo vya utoaji huduma za haki.

ll Tekeleza programu maalum zinazokuza 
fursa sawa ili kupunguza hatari.

ll Kuimarisha utoaji wa huduma za msaada wa 
kisheria na mpango mfupi wa serikali.

ll Kuimarisha kinga, utambuzi, uchunguzi, 
majibu na uamuzi wa kesi za rushwa.



38

NATIONAL DEVELOPMENT PLAN III2020/21 – 2024/25KISWAHILLI

Tulipo

Uganda inaendesha mfumo wa demokrasia 
ya uwakilishi ambapo wananchi huchagua 
viongozi wao katika ngazi za mitaa na kitaifa. 
Wawakilishi wa wananchi katika mabaraza 
ya serikali za mitaa na Bunge wanatakiwa 
kutoa usimamizi juu ya Watendaji katika 
ngazi zote za serikali za mitaa na serikali kuu. 
Kutothaminiwa ipasavyo kwa demokrasia ya 

Sheria, Usimamizi na 
Uwakilishaji

21

vyama vingi, ucheleweshaji wa usindikaji wa 
miswada Bungeni, uwezo duni wa mabaraza ya 
serikali za mitaa kutekeleza majukumu yao, na 
taarifa zisizotosheleza kuhusu utekelezaji wa 
itifaki za kimataifa ambazo Uganda ni mshirika 
wake bado ni changamoto kubwa.
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Tunapotaka kuwa

ll Kuimarishwa kwa uwajibikaji kwa utawala 
bora na maendeleo.

Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuongeza ufanisi na ufanisi katika kutunga 
sheria kwa ajili ya kuboresha demokrasia na 
utawala bora.

ll Imarisha usimamizi, uchunguzi wa bajeti na 
matumizi.

ll Kuimarisha uwakilishi katika ngazi za ndani, 
kikanda na kimataifa.

ll Kuimarisha uwezo wa kitaasisi wa Bunge na 
mabaraza ya serikali za mitaa ili kutekeleza 
majukumu yao ya kikatiba kwa uhuru na kwa 
ufanisi.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Demokrasia ya kikatiba iliyoboreshwa kama 
inavyopimwa na Kielezo cha Demokrasia 
kutoka 4.94 (2020) hadi 6.50 (2025).

ll Kuboresha uwiano kati ya bajeti ya mwaka 
na NDPIII kutoka 60% hadi 85%.

ll Kuongezeka kwa ushiriki wa wananchi katika 
shughuli za bunge kama inavyopimwa na 
Kadi ya Wananchi kutoka 53% (2021) hadi 
65% (2025).

ll Kuongezeka kwa ushiriki wa wananchi katika 
michakato ya uchaguzi.

Tufanye nini ili tufike huko

ll Tengeneza/boresha mifumo ya  
kuharakisha shughuli za bunge na serikali za 
mitaa.

ll Kuongeza ushiriki wa watu katika michakato 
ya uchaguzi na shughuli zingine za kiraia.

ll Kuimarisha ushiriki wa wananchi na ushiriki 
katika michakato ya kutunga sheria.

ll Kuimarisha uwezo wa halmashauri za serikali 
za mitaa kuzingatia na kupitisha mipango na 
bajeti.

ll Kuimarisha Bunge ili kutekeleza vyema 
wajibu wake katika michakato ya bajeti 
ya taifa kwa ajili ya utekelezaji sahihi wa 
vipaumbele vya NDPIII.

ll Kuimarisha jukumu la uangalizi wa bunge 
juu ya utendaji.

ll Kuweka mfumo madhubuti wa mashirikiano 
kati ya Bunge, Halmashauri za serikali za 
mitaa na wapiga kura.
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Utekelezaji wa Mpango 
wa Maendeleo

Tulipo

ll Maendeleo makubwa yamepatikana katika 
upangaji kimkakati, lakini uwezo wa kupanga 
kwa ujumla ni mdogo. Uwiano wa bajeti kwa 
mipango unahitaji kuimarishwa.

22

Tunapotaka kuwa

ll Kuongezeka kwa ufanisi na ufanisi katika 
utekelezaji wa NDP-III.
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Jinsi tunavyopanga kufika huko

ll Kuimarisha uwezo wa kupanga mipango ya 
maendeleo. 

ll Imarisha bajeti na uhamasishaji wa rasilimali.

ll Kuimarisha uwezo wa utekelezaji ili 
kuhakikisha kuzingatia matokeo.

ll Imarisha mifumo na mifumo ya uratibu, 
ufuatiliaji na utoaji taarifa.

ll Kuimarisha uwezo wa mfumo wa kitaifa wa 
takwimu ili kuzalisha takwimu kwa ajili ya 
maendeleo ya taifa.

ll Imarisha kazi ya utafiti na tathmini ili 
kufahamisha vyema mipango na utekelezaji 
wa mipango.

Mabadiliko tunayotafuta

ll Mafanikio ya angalau asilimia 80 ya malengo 
ya NDPIII.

ll Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji wa Pato 
la Taifa kutoka 6.3% hadi angalau 7% kwa 
mwaka.

ll Kuongezeka kwa uwiano wa mapato kwa 
Pato la Taifa kutoka 15.6% hadi 18% ifikapo 
2025.

ll Kupunguzwa kwa malimbikizo ya ndani 
kama asilimia ya jumla ya matumizi.

ll Kuongezeka kwa uwiano kati ya bajeti ya 
mwaka na NDPll kutoka 60% hadi 85% 
katika ngazi ya kitaifa na programu.

ll Kudumisha uwiano wa matumizi ya ziada ya 
bajeti (halisi ya huduma ya mkopo) ndani ya 
asilimia 3.

80+20+A80%

KIWANGO CHA CHINI KWA 
MAFANIKIO YA MALENGO YA 

NDPIII

Tufanye nini ili tufike huko

ll Kuwezesha mafunzo ya kitaaluma na 
mafunzo upya katika kupanga umahiri katika 
wizara za serikali, idara na wakala na serikali 
za mitaa.

ll Fuatilia haraka utekelezaji wa suluhu 
iliyojumuishwa ya kitambulisho 
inayounganisha ushuru na

ll utoaji wa huduma.

ll Kurekebisha sheria na kanuni husika ili 
kuimarisha tathmini ya kitaasisi, tathmini 
ya sera, mpango, programu na tathmini ya 
mradi.
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Ufuatiliaji na Tathmini ya 
Mpango

Utekelezaji wa NDPIII ni jukumu la Waganda 
wote. Kaya, jumuiya za kiraia, jumuiya ya 
wafanyabiashara, na washirika wa maendeleo 
wa Uganda wote wana majukumu ya 
kutekeleza. Hasa:

Serikali kuu itahakikisha kuwa:

ll Mipango ya utekelezaji wa programu ya 
programu 18 inatayarishwa kwa kina jinsi ya 
kufanikisha afua zilizobainishwa.

23

ll Sekta, wizara na wakala zote hutengeneza na 
kutekeleza mipango kulingana na malengo na 
malengo ya programu za NDPIII.

ll Mifumo ya bajeti inawiana na mipango 
ili kuhakikisha kuwa bajeti inaendana na 
ilivyopangwa.

ll Pesa na rasilimali nyingine huhamasishwa 
kutekeleza mpango huo.

ll Ripoti juu ya maendeleo ya utekelezaji 
mpango unashirikiwa.

ll Uwajibikaji unatekelezwa.
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Serikali za mitaa zitahakikisha kuwa:

ll Wanatengeneza na kutekeleza mipango 
inayoendana na malengo na malengo ya NPIll 
na programu zake.

ll Wanafuatilia na kuripoti maendeleo ya 
utekelezaji wa mipango yao.

ll Huduma bora hutolewa kwa Waganda.

ll Wanajamii wanahamasishwa kushiriki katika 
kutekeleza mpango huo.

Jumuiya ya wafanyabiashara itahakikisha 
kwamba:

ll Wanachama wake hushiriki katika michakato 
ya maendeleo ya bajeti

ll Wanachukua fursa zilizoainishwa katikaNDPIII.

ll Wanadai huduma za serikali.

Asasi za kiraia zitahakikisha kwamba: 

ll Kuhamasisha wananchi kushiriki katika 
utekelezaji wa mpango

ll Shiriki katika michakato ya maendeleo ya 
bajeti.

ll Kufuatilia utekelezaji wa mpango.

ll Mahitaji ya uwajibikaji kutoka kwa serikali za 
mitaa na serikali kuu.

Umma uta:

ll Kuwa na nia ya kuelewa NDPIII.

ll Shiriki katika utekelezaji wa mpango

ll Fuatilia na kudai uwajibikaji kutoka kwa 
viongozi wao

ll Shiriki katika maendeleo ya jamii zao

18
Mipango ya utekelezaji wa 

programu ya 18 inatayarishwa 
kwa kina jinsi ya kufanikisha 

afua zilizobainishwa
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